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SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

Sera ya Utoaji, ukusanyaji na ufutaji wa mikopo ya MALENGO SACCOS ni
mwongozo uliowekwa na chama kwa ajili ya kusimamia namna ya utoaji wa
mikopo ndani ya chama na ni ramani ya chama inayoonesha namna ya kutoa
mikopo kwa wanachama wake. Taratibu hizi za mikopo zimetungwa kwa
kuzingatia misingi ya kanuni za utendaji bora wa chama na lazima zifuatwe na
zitumike katika shughuli zote za utoaji mikopo kwa wanachama.

Sera hii itazingatia matakwa ya Sheria ya Huduma ndogo za fedha Na.10 ya
mwaka 2018 na Kanuni za SACCOS za Huduma ndogo za fedha za mwaka 2019.
Sera hii imejumuisha Maeneo yote muhimu yanayopaswa kuzingatiwa katika
usimamizi wa mikopo ikiwa ni pamoja na utoaji wa mikopo, Ukusanyaji wa
Mikopo, Ufutaji wa Mikopo, Dhamana za mkopo, taratibu za kuuza dhamana,
bima ya mikopo, kama zinavyoelekezwa katika Kanuni ya 28-43 ya Kanuni za
SACCOS za huduma ndogo za fedha za mwaka 2019.

Sera hii imejumuisha Sehemu kumi na tatu. Sehemu ya kwanza ni utangulizi,
sehemu ya pili ni utoaji wa mikopo na taarifa ya kukataliwa kupewa mkopo,
sehemu ya tatu ni gharama za mkopo, sehemu ya nne ni bima ya mkopo, sehemu
ya tano ni muda kikomo wa marejesho ya mkopo, sehemu ya sita ni vyanzo vya
kukopesha na ukomo wa ukopeshaji, seshemu ya saba ni uidhinishaji wa maombi
ya mkopo na urejeshaji wa mkopo, sehemu ya nane ni ukokotoaji na uainishaji
wa mikopo iliyocheleweshwa, sehemu ya tisa usitishaji wa mapato tarajiwa wa
marekebisho ya mkopo, sehemu ya kumi ni madeni, matengo na usimamishaji wa
mikopo kwa muda, sehemu ya kumi na moja ni ukusanyaji wa madeni, sehemu
ya kumi na mbili ni ufutaji wa mkopo na uazaji wa dhamana na sehemu ya kumi
na tatu ni muda wa mpito wa kulipa mkopo.

Sera hii imeandaliwa kwa kuzingatia sharti Na. 5 la masharti ya chama, pamoja
na mambo mengine sera itapitiwa mara kwa mara ili kuona kama kunahitaji la
kufanya maboresho na bodi itakuwa na jukumu la kuwasilisha maoni na
mapendekezo watakayoona yanafaa kwa lengo kuridhiwa na mkutano mkuu kabla
ya kufanya maboresho.

1.1 Madhumuni ya Sera ya Mikopo

(a) Kuweka misingi na kanuni bora za utoaji mikopo.

(b) Kuepusha migongano isiyo ya lazima katika kutoa mikopo.

(¢) Kupunguza hatari ya mikopo mibaya.

(d) Kujenga imani kwa taasisi za ndani na nje, wanachama na wananchi kwa
ujumla.

(e) Kuiwezesha Bodi katika usimamizi wa mikopo.
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(f) Kutekeleza kwa vitendo Sheria ya Huduma ndogo za fedha Na.10 ya

mwaka 2018 na Kanuni za SACCOS za Huduma ndogo za fedha za mwaka
2019.

1.2 Walengwa wa sera hii

Wadau wa ndani
(i) Wanachama ndio walengwa wakuu wa Sera hii kwa kuwa ndio
wakopaji
(i) Watendaji — Hawa ni.wataalamu wa kuchanganua na kutathmini
mikopo inayoombwa na inayotolewa.
(i) Wajumbe wa bodi, Kamati ya usimamizi — watahusika katika
kusimamia na kuhakikisha kuwa taratibu zote za Sera zinafuatwa.
Wadau wa nje
i) Wakaguzi wa nje — Watatumia Sera hii wakati wa ukaguzi.
ii) Maafisa ushirika — Ni washauri katika utekelezaji wa sera hii kama
wawakilishi wa Serikali.
ii) Taasisi za Kifedha na wakopeshaji wengine — Watatumia sera hii
wakati wa kutoa huduma ya mikopo chamani.
iv) Mrajis wa Vyama vya Ushirika — anahusika na kuidhinisha sera hii na
kusimamia utekelezaji wake.
v) Makampuni ya kuchakata taarifa za wakopaji
vi) Waajiri i
vii) Benki kuu ya Tanzania
viii) Wadau wengine

SEHEMU YA PILI
2.0 UTOAJI WA MIKOPO NA TAARIFA YA KUKATALIWA KUPEWA MKOPO
2.1 Utoaji wa mikopo kwa wanachama

MALENGO SACCOS itatoa mikopo kwa wanachama wote wenye sifa ya kupata
mikopo kwa kuzingatia upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kukopesha na kwa
kuzingatia sera ya mikopo ya chama bila kuathiri sheria ya Huduma ndogo za

fedha na Kanuni za huduma ndogo za fedha zinazosimamia SACCOS za mwaka
2019.

2.2 Sifa za mwanachama anayestahili kupata mkopo

Ili kuweka mazingira mazuri ya kuhakikisha mikopo inatolewa baadhi ya mambo

yafuatayo yatazingatiwa kabla mwanachama hajapatiwa mkopo ambapo
mwanachama ni lazima awe na sifa zifuatazo;




a)

b)

c)

Mkopo utatolewa kwa mwanachama hai tu (mwanachama hai ni
aliyetimiza miezi mitatu tangu kujiunga na chama na michango yake ya
kila mwezi iwe na mtiririko mzuri)

Mkopaji lazima awe amekamilisha ununuzi wa hisa za msingi, yaani Hisa
5 za mwanzo na hisa za kila mwezi, ilikuweza kupata mkopo.

Mwanachama atakopeshwa si zaidi ya mara tatu (3) ya jumla ya akiba

zakekatika chama kwakipindi anachoomba mkopo na haitahusisha hisa

zake chamani. Kanuni ya ushirika ya mwaka 2004 kifungu cha 90 (1).

d) Mwanachama hatakopeshwa mkopo wa aina moja zaidi ya mmoja.

g)

h)

i)

k)

Mwanachama lazima ahakikishe kuwa deni la mkopo wake limekwisha
kabla hajaomba mkopo mwingine wa aina hyohiyo.

Mwanachama lazima ajaze kwa ufasaha fomu ya kuomba mkopo husika
nalazima ipitishwe na kamati ya mikopo.

Mwombaji wa mkopo lazima awe na wadhamini wawili ambao ni
wanachama hai, wadhamini hawa watatakiwa kujaza fomu za udhamini.
Wadhamini watawajibika kuhakikisha mkopo unalipwa au kulipa mkopo
wa mkopaji waliyemdhamini ikiwa mkopo huo hautalipika kwa namna
yoyote ile. |

Mwanachama aliyepitishwa mkopo wa kawaida atalipa ada ya maombi
ya mkopo huo ya asillimia moja (1%) ya thamani ya mkopo alioomba
kabla hajapewa hundi yéke

Mkopo wote utatakiwa kurejeshwa kwa muda uliopangwa kwa kila
mkopohusika.

Mwanachama hataruhusiwa kupunguza kiwango cha marejesho kwa

mwezi

Mwanachama haruhusiwi kufidia deni la mkopo na riba yake kwa

kutumia Hisa au akiba zake isipokuwa kama mwanachama

amejitoa/ameondolewakwenye chama.
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Utaratibu wa marejesho kwa mikopo yote utakuwa ni malipo ya

kila mwezi ya mkopo pamoja na riba kulingana na mtiririko maalum wa




marejesho ya kila mwezi ulioidhinishwa tangu siku ambayo mkopo

umetolewa (Repayment schedules).

m) Mwanachama atatakiwa kurejesha makato yake ya mkopo Tarehe 01 ya

P)

S)

t)

kila mwezi. Endapo hatolipa Tarehe moja, atalipa faini ya asilimia mbili
(2%) ya marejesho kwa kila siku inayozidi baada ya Tarehe moja.

Mikopo itakuwa inapitishwa na Kamati ya mikopo mara tatu kwa mwezi
kwa mkopo wa kawaida kwa kufuata utaratibu wa aliyekuja kwanza
atahudumiwa kwanza (First come first served basis).

Kanuni ya Vyama vya Ushirika namba 85 inaagiza mikopo yote ni
lazimaiwekewe bima ya mikopo, Malengo Saccoss imeamua kuanzisha
mfuko maalum wa bima za mikopo na mwanachama atakatwa asilimia
moja (1%) ya mkopo wake kwa ajili ya bima ya mkopo.

Fomu za maombi ya mikopo yaliyokubaliwa zitatayarishiwa hundi na

Mhasibu wa chama na kukabidhiwa kwa wanachama baada ya utaratibu
wa malipo kukamilika. Maombi yaliyokataliwa lazima yatolewe maelezo na
kamati ya mikopo na sababu za kukataliwa maombi hayo.

Mwanachama anaweza kukata rufaa ya mkopo wake uliokataliwa kwa
Mwenyekiti wa Bodi ya chama. Mwenyekiti kwa kushauriana na wajumbe
wa Bodi ya chama watatoa uamuzi wa mwisho katika kikao cha Bodi
kitakachokaa kwa mujibu wa Ratiba ya Vikao.

Kazi ya kutoa mikopo itafanywa na Kamati ya Mikopo pekee,viongozi
wa Bodi na kamati ya usimamizi watashauri pale itakapokuwa lazima
kufanyahivyo katika vikao halali vya bodi au kamati ya usimamizi.

Maombi yote ya mikopo yatafikiriwa na kamati ya mikopo isipokuwa ile
ya wajumbe wa bodi tu lambayo itapitishwa na wajumbe wote wa bodi
isipokuwa mkopaji.

Endapo MALENGO SACCOS itapata mkopo toka sehemu nyingine
(kwa nia ya kukuza n{taji); mikopo kwa wanachama itatolewa kwa

masharti yatakoyoendana na masharti ya mkopo huo.



Pamoja na sifa zilizoainishwa katika sehemu hii pia mambo yafuatayo
yatazingatiwa kama sifa ya mwanchama kuweza kupatiwa mkopo.

AKIBA NA HISA

Akiba, Amana na hisa za mwanachama zilizowekwa chamani zitazingatiwa na
kuwa kigezo muhimu cha kutoa mkopo kwa mwanachama na ikiwa mwanachama
hajatimiza sharti la kuwa na hisa na kuweka akiba kama taratibu zinavyoelekeza
katika sera ya uhamasihaji wa uwekaji akiba na hisa anaweza kukosa sifa ya
kupata mkopo.

TABIA (CHARACTER)

Tabia ya mkopaji itathiminiwa kikamilifu kulingana na kumbukumbu zake za
ukopaji na urejeshaji wa mikopo yake. Wanachama, Kamati ya Usimamizi,
Kamati ya mikopo au kiongozi yeyote wa chama anayeweza kuwa sehemu ya
kujua tabia ya mkopaji na anaweza kutoa maoni juu ya mkopaji husika.

Dhamana kubwa iliyopita kiwango cha mkopo haitakuwa kigezo cha kumpa
mkopo mwanachama aliye na tabia au historia mbaya katika ukopaji na urejeshaji
wa mikopo.

Wakopaji wapya watatathiminiwa:- kwa kuzingatia uwezo wao wa kufanya
marejesho kwa kupitia mishara yao ya hazina na kuchambua mikopo yao kupitia
taasisi za uchakataji wa taarifa za wakopaji (Credit reference bureau).

HALI (CONDITION)

Hali ya utoaji wa mkopo kwa mwanachama itazingatia mambo ya nje yanayoathiri
mkopo wa mwombaji ikiwa ni pamoja na

i. Hali ya uchumi wa nchi
ii.  Thamani ya pesa
iii.  Sheria za nchi
iv. Hali ya soko la biashara inayoombewa mkopo
V. Hali ya soko la kazi/ajira
Vi. Na mambo mengine yanayoathiri hali ya urejeshaji mkopo.

UWEZO WA MTIRIRIKO WA KIFEDHA

Uwezo wa kurejesha mkopo ndio kitu cha kwanza na cha msingi cha kuangalia
katika kutathimini uwezo wa mwanachama kurejesha mkopo anaoomba kwa
kutegemea shughuli za kiuchumi



DHAMANA YA MKOPO (COLLATERAL)

Dhamana ya mkopo ni akiba za wadhamini wawili ambao ni lazima wawe
wanachama wa MALENGO SACCOS.LTD.

2.3 Maombi ya mkopo

Mwanachama kabla ya kupatiwa mkopo atapaswa kuzingatia mambo yafuatayo;

(a)

(b)
(c)

(d)
(e)

)
9)

Atachukua fomu chamani ataijaza na kuirudisha kwa utaratibu
ulioelekezwa katika fomu hiyo (Loan Agreement).

Mwanachama ataomba kiasi cha Mkopo kulingana na hitaji lake.
Mwanachama atalazimika kuambatisha vielelezo vyote muhimu kama

fomu inavyoelekeza.

Atakuwa tayari kutoa ridhaa kwa chama kutoa taarifa zake za mikopo

kwa mamlaka za uchakati wa taarifa za wakopaji nchini pasipo hata

kutaarifiwa.

Mwanachama atakopa si zaidi ya mara tatu ya akiba zake

Ukomo wa madeni utaidhinishwa na Mkutano mkuu kila mwaka

Maombi ya mkopo yatafuata utaratibu wa “FIRST IN FIRST OUT”

kutegemea fedha zilizoko, mikopo ya dharula na mikopo midogo

itafikiiwa kwanza.Hata hivyo ikiwa maombi yata,. Lpokelewa kwa

pamoja na kiasi kinalingana utaratibu huu utafuatwa:

(a) Wanachama ambao hawajawahi kupewa mkopo

(b) Wanachama wapya ambao ndiyo kwanza wametimiza sifa za
kukopa

(c) Wanachama ambao wamelipa mikopo yao ya nyuma kwa wakati
na kuomba mikopo mipya

2.4 Mrejesho wa sababu za kukataliwa kupewa mkopo

Kwa kuzingatia kanuni ya 32 ya Kanuni za SACCOS za huduma ndogo za fedha
zinazosimamia SACCOS, kamati ya mikopo itapaswa kumtaarifu mwanachama
kwa maandishi ikiwa itaona mwanachama husika hajakidhi vigezo vya kupata
mkopo ndani ya siku saba baada ya kufanya maamuzi ya kumnyima mkopo huo.



SEHEMU YA TATU
GHARAMA ZA MKOPO

3.1 Riba, Ada na Adhabu za mikopo

Kiwango cha riba, ada, adhabu na gharama nyingine za mikopo vitapendekezwa na Bodi
ya Chama na kupitishwa na Mkutano Mkuu wa wanachama. Aidha, kiwango cha riba
kitawekwa baada ya kufanyika uchambuzi maalum utakaonyesha kiwango cha riba
kilichowekwa kitanufaisha wanachama na kuweza kumudu gharama za uendeshaji wa
shughui za chama na mahitaji mengine ya chama kwa kuzingatia ulazima uliopo.

viwango vya riba, ada, adhabu na gharama nyingine vitafanyiwa marejeo ya mara
kwa mara ili kuona kama vinaendana na wakati na vinaweza kubadilishwa baada
ya kuridhiwa na mkutano mkuu na kuidhinishwa na Mrajis.

Mikopo yote italipiwa riba kwa kila mwezi kama inavyofafanuliwa kwenye Sera hii
kwa kuzingatia jedwali Na.1

Jedwali Na.1 Viwango vya Riba ya Mikopo

Aina ya Mkopo Riba (%)

Mkopo wa kawaida 1.25

Dharura 1

Kiwango cha Riba kitakachotozwa juu ya mkopo wa mwanachama uliotoka nje ya
chama ,Riba yake itategemeana na taaasisi husikailiyotoa mkopo.Hata hivyo
kiwango cha riba ya uendeshaji kitaamuliwa na Bodi

SEHEMU YA NNE

4.0 KINGA DHIDI YA MAJANGA YA MKOPO
4.1 Gharama za kinga ya majanga ya Mkopo
MALENGO SACCOS itatoza kiasi cha 1% kama gharama ya kinga ya majanga
katika kila mkopo unaochukuliwa isipokuwa mkopo wa dharura na kiasi hicho
kitahifadhiwa katika akaunti maalum kwa lengo la kulinda mikopo ambayo
haitarejeshwa kutokana na sababu zifuatazo;

i. Ikiwa mwanachama amefariki akiwa hajamaliza mkopo na chama

kimethibitisha kuwa kwa namna yeyote mkopo ulioachwa hauwezi kulipika.




4.2

Ikiwa mwanachama amep'ata ulemavu wa kudumu na imepelekea
kushindwa kutekeleza majukumu yake ya kumwingizia kipato na hatimaye
kushindwa kulipia mikopo anayodaiwa

Ikiwa mwanachama amerukwa na akili na hawezi kutoa ushirikiano katika
kufanya marejesho kwa mujibu wa mkataba wake na daktari wa serikali

amethibitisha juu ya ugonjwa wa akili wa mwanachama husika.

Taratibu za kuhudumia mfuko wa bima
Fedha za mfuko wa bima ya mkopo zitawasilishwa benki katika akaunti

maalum mara baada ya mwanchama kupatiwa mkopo

Fedha za mfuko zitatumika kwa malengo yaliyokusudiwa kwa kuzingatia
mahitaji yatayojitokeza.

Ikiwa mfuko haujaimarika vya kutosha kuweza kumudu mahitaji
yanayojitokeza kiasi kinachodaiwa kinaweza kusubiri mfuko uimarike ndipo

kilipwe

SEHEMU YA TANO
5.0 MUDA KIKOMO-WA MAREJESHO YA MKOPO

5.1 Ukomo wa kurejesha mkopo

Mwanachama atarejesha mkopo wake kwa utaratibu aliopangiwa na kwa namna
yeyote ile muda wa juu wa kurejesha mkopo hautazidi miaka mitatu.

Jedwali Na. 2 Aina ya mikopo na muda wa marejesho

Aina ya Mkopo Muda wa marejesho
Mkopo wa kawaida Mwaka 1 hadi miaka 3
Dharura Mwezi 1
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6.1

(@)
(b)
(©
(d)

SEHEMU SITA

Akiba za wanachama
Malimbikizo ya faida

6. 0 VYANZO VYA UKOPESHAJI NA UKOMO WA MIKOPO

Fedha za kutoa mikopo chamani zinaweza kutoka/Kupatikana
katika maeneo yafuatayo;

Mikopo kutoka taasisi mbalimbali za kifedha na zisizo za kifedha.
Misaada kutoka kwa wafadhili wa ndani na nje ya nchi.(kwa kuzingatia

masharti)

6.2 Ukomo wa ukopeshaji kwa kila aina ya mkopo

Katika SACCOS ya MALENGO kiwango cha juu katika kila mkopo bila kuathiri

matakwa ya kanuni ya 33(1) ya Kanuni za SACCOS za huduma ndigo za fedha
itakuwa kama ifuatavyo.

No. | Aina ya | Kiwango juu kwa kila aina

Muda wa mwisho

kawaida

mkopo ya mkopo wa marejesho
(Miezi)
1 Dharura 500,000/= 1
2 Mkopo wa | 2,000,001/= - 12,000,000/= | 12-36
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SEHEMU YA SABA

7.0 UIDHINISHWAJI NA UREJESHAJI WA MIKOPO

7.1 Uidhinishaji wa maombi ya mikopo

@
(b)

(©)
(d)

(e)

()

(9)
(h)
(M
@

(k)

SACCOS haitatoa mkopo bila idhini ya kamati ya mkopo

Kamati ya mikopo haitaidhinisha mkopo kama sehemu ya
mkopo haijazaminiwa au mkopo haujazaminiwa kikamilifu

Kamati ya mkopo itaridhia ombi la mkopaji kupewa mkopo baada
ya kujiridhisha na uwezo wa mwanachama kufanya marejesho
Kamati ya mikopo ina haki ya kukataa/kukubali au kurudisha
ombi la mkopo kwa mwanachama ikiwa mwanachama atakuwa
hakutimiza vigezo vya kupewa mkopo kama ilivyoelekezwa katika
sehemu ya 2.1 ya sera hii.

Ikiwa ombi la mkopo halijakubaliwa SACCOS itamfahamisha
mwanachama sababu za kukatatiliwa kwa ombi lake ndani ya
Kipindi cha siku saba.

Fedha za mikopo zitatolewa kutegemeana na hali ya ukwasi
chamani lakini kwa namna yeyote ile mikopo midogo itapewa
kipaumbele na ikiwa hali ya ukwasi wa chama iko chini.

Kamati ya mikopo haitaidhinisha kiwango cha mikopo kinachozidi
shilingi 12,000,000/=

Kamati ya kitaalamu haitaidhinisha kiasi cha mikopo kinachozidi
shilling 12,000,000/=

Kiasi cha mkopo kinachozidi shilingi 12,000,000/= kitaamuliwa
na bodi ya chama

Meneja wa chama ataruhusiwa kuidhinisha mikopo yote ya
dharura kwa wanachama wenye sifa za kukopa mara baada ya
afisa mikopo kujiridhisha uwezo wa mkopaji katika kurejesha
mkopo husika wa dharura

Kamati ya mikopo/kamati ya kitaalam itatumia kumbukumbu
zifuatazo ili kufikia uamuzi wake;

i) Akiba,Hisa za Wana'chama
i) Daftari linaloonyesha orodha ya wanachama
i) Muda uliobaki katika utumishi
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iv) Pamoja na vigezo vingine vitakavyowekwa na chama.
v) Kanuni ya 30 ya Kanuni za SACCOS za huduma ndogo za fedha za
mwaka 2019

7.2 Viwango vya mikopo na uidhinishaji

Uidhinishaji wa kamati ya mikopo

Uidhinishaji wa mikopo utakua chini ya kamati ya mikopo au kamati ya kitaalam
na kamati ya mikopo au kamati ya kitaalam haitaidhinisha mkopo unaozidi kiasi
cha shilingi 12,000,000 kiasi kitachozidi 12,000,000/=kitaamuliwa na bodi ya

chama

7.3

Uidhinishaji wa Bodi ya Chama

Bodi itakuwa na jukumu la kuidhinisha mikopo yote inayozidi kiasi cha shilingi
12,000,000/= ambayo kamati ya mikopo, kamati ya kitalaam na menejimenti
hawawezi kuidhinisha kama ilivyoelekezwa katika sera hii.

7.4

Mikopo kwa viongozi

SACCOS haitatoa mkopo kwa mjumbe wa bodi au mjumbe wa kamati
yeyote kabla ya kupata idhini kutoka kwa wajumbe wa bodi.

Mjumbe wa bodi au wa kamati hatoruhusiwa kuwa miongoni wa wajumbe
wa kikao wakati wa kupitisha mkopo wake.

Mikopo kwa watendaji wa chama

SACCOS haitatoa mikopo kwa watendaji wa chama kwasababu masharti ya
chama hayawatambui watendaji kuwa wanachama .

SACCOS haitatoa mkopo kwa mtendaji au mtu mwenye mahusiano ya
karibu na chama kwa namna yeyote ile kabla ya kupata idhini kutoka kwa
kamati ya mikopo. ;
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7.5

Mikopo shirikishi (Loan Participation)

SACCOS vyenye leseni daraja B kwa kuzingatia Kanuni za SACCOS za
Huduma Ndogo za Fedha, inaweza kukopa kutoka SACCOS nyingine au
kukopesha SACCOS kwa lengo la kuongeza ukwasi katika chama.

SACCOS vyeneye leseni daraja B itafata taratibu zote za ukopaji na
ukopeshaji kama zilivyoainishwa katika kanuni za SACCOS za Huduma
Ndogo za fedha za mwaka 2019 na mikopo inayoombwa na chama kingine
itafanyiwa tathmini na kamati ya mikopo na kupelekwa kwenye bodi ya
chama kwa ajili ya kufanya maamuzi ya mwisho.

Iwapo Bodi itaidhinisha mkopo shirikishi, taratibu zote zinazopaswa
kuzingatiwa na mkopaji na mkopeshaji zitazingatiwa kwa kuhakikisha
panakuwepo na Mkataba wa mkopo husika.

Kwa namna yeyote ile SACCOS haitatoa mkopo kwa upendeleo, kwa
viwango tofauti vya riba tofauti na vile anavyotozwa mwanachama
mwingine.

7.6 Urejeshaji wa mikopo

(@) Mwanachama atafanya marejesho ya mkopo wake kupitia mfumo
wa makato ya mashahara(Lawson) kwa kila mwezi pia
mwanachama atafanya marejesho ya mkopo pamoja na riba kwa
kupitia akaunti ya chama kama mwanachama anataka wahi
kumaliza mkopo wake.

(b) Mwanachama anaweza kulipa mkopo wake kabla ya muda wa
mwisho kufika katika muda wa kazi bila kulipishwa adhabu

(c)  Ikiwa mwanachama atalipa kiasi cha mkopo wake au kulipa mkopo
wote kwa mkupuo hatapaswa kulipa riba ya muda ambao hakukaa
na mkopo kama inavyoelekezwa na kanuni ya 37(2) ya kanuni za
SACCOS za mwaka 2019.

7.7 Marejesho ya mikopo

(@) Kila mwanachama ana wajibu wa kuhakikisha anafanya marejesho
yake kwa mikopo aliyochukua chamani.

(b) Kamati ya Mikopo/Meneja watahusika mara kwa mara kutengeneza
taarifa ya hali halisi ya mikopo ya wanachama kila mwezi ili kutoa
hali halisi ya mikopo inayohitaji kufatiliwa kwa karibu zaidi.

(c) Taarifa zitaonyesha hali halisi ya maendeleo ya mikopo na
zitawasilishwa mbele ya Bodi kila baada ya robo mwaka.
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(d) Wadhamaini wa mkopo watatakiwa kuhakikisha mkopaji anarejesha
marejesho yake kwa mujibu wa jedwali la marejesho yake.

SEHEMU YA NANE

8.0 UKOKOTOAJI NA UAINISHAJI WA MIKOPO ILIYOCHELEWESHWA
CHAMANL.

Chama kitaandaa taarifa za ukokotoaji wa mikopo iliyocheleweshwa kwa kuanzia
tarehe ya mwisho ambayo rejesho la mkopo husika lilifanyika mpaka pale malipo
yote yatakapokuwa yamekamilika. Mikopo iliyocheleweshwa itakokotolewa kila
mwezi na Kkutolewa taarifa siku ya mwisho wa mwezi ambapo mikopo hiyo
itaainishishwa katika makundi yafuatayo:-

Jedwali Na.3 Makundi na Hali ya Ucheleweshaji.

Na. | Makundi ya Uchelewaji Hali ya Uchelewaji
1. | Mikopo iliyopo kwenye angalizo Siku 31-90

2. | Mikopo iliyo chini ya Kiwango Siku 91-180

3. | Mikopo yenye mashaka Siku 181-365

4. | Mikopo mibaya/Hasara Zaidi ya siku 365

8.1 Taarifa muhimu zinazopaswa kuainishwa kwa mikopo
iliyocheleweshwa

Taarifa ya ucheleweshwaji wa mikopo itajumuisha mambo yafuatayo;
i. Jina la mwanachama, anuani na mawasiliano yake binafsi
ii. Tarehe mkopo ulipotolewa
iii. Mkopo halisi uliotolewa na bakaa la deni linalodaiwa ambalo
halijarejeshwa chamani
iv. Majina ya wadhamini na dhamana ya mkopo iliyowekwa na

SEHEMU YA TISA

9.0 USITISHAJI WA MAPATO TARAJIWA NA MAREKEBISHO YA
MKOPO

9.1 Kusitisha mapato tarajiwa kutokana na mikopo iliyocheleweshwa

Chama kitasitisha riba zote tarajiwa ambazo zitakuwa zimekadiriwa kupatikana
kwenye mwaka husika kutokana na mikopo iliyocheleweshwa iwapo mkopo
uliotolewa hautalipwa kwa siku tisini. Aidha, chama kitaondoa mapato tarajiwa
yanayotokana na mikopo kutoka katika akaunti ya mapato tarajiwa.
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9.2 Mapitio ya kufanya marekebisho ya mikopo

MALENGO SACCOS haitafanya marekebisho ya mkopo zaidi ya mara moja kwa
wanachama watakaopewa mikopo na kushindwa kurejesha kwa wakati.

i. Mkopo wowote ambao umefanyiwa marekebisho au mabadiliko katika
masharti yake ya awali, hautapaswa kuainishwa kama “upo katika daraja
zuri” isipokuwa marejesho ya mkopo huo yamefanyika kikamilifu angalau
mara nne mfululizo tangu mkopo ulipofanyiwa marekebisho.

ii. iwapo mkopo utafanyiwa marejesho kikamilifu mara nne mfululizo, mkopo
huo utaainishwa kama mkopo usiocheleweshwa.

iii. ~ MALENGO SACCOS itatoa taarifa ya mikopo yote iliyofanyiwa marekebisho
kama taarifa inayojitegemea katika mizania ya hesabu ya chama 42(2).

SEHEMU YA KUMI
10.0 MADENI, MATENGO NA USIMAMISHAJI WA MIKOPO KWA MUDA

10.1 Madeni Mabaya

(@) Madeni mabaya ni yale yatakayokuwa yameshindwa kurejeshwa
katika kipindi kinachozidi siku 30 kama ilivyofafanuliwa katika kanuni
ya 40 (1)(2) ya kanuni za huduma ndogo za fedha (SACCOS) za
mwaka 2019

(b) Madeni mabaya vyatafutwa katika mahesabu ya chama
yatakapokuwa yamefikia zaidi ya miezi kumi na mbili (12) kwa
kuzingatia Kanuni ya 43 ya kanuni za SACCOS za mwaka 2019.

(c) Chama kitaendelea kufuatilia madeni hayo na yakilipwa yataingizwa
kama mapato mengineyo kwa kuzingatia taratibu za kihasibu.

10.2 Matengo ya madeni mabaya

Chama kitafanya matengo ya mikopo mibaya kwa kuzingatia kanuni Na. 40(3) ya
kanuni za huduma ndogo za fedha za mwaka 2019.

MALENGO SACCOS itatenga kiasi toshelevu cha fedha kutoka katika faida yake ya
mwaka kwa ajili ya kufidia mikopo mibaya iliyocheleweshwa na wanachama kwa
kuzingatia kanuni Na. 40(3) ya kanuni za huduma ndogo za Fedha (SACCOS) za
mwaka 2019

ili kufidia kiasi cha mikopo hiyo mibaya kama inavyoainishwa katika jedwali Na.2

16




Jedwali Na.2 Matengo ya Mikopo Mibaya.

Na. | Makundi ya Uchelewaji Hali ya | Kiasi cha
Uchelewaji matengo(%

ya bakaa
kwa mkopo
uliochelewa)

1. Mikopo iliyopo kwenye | Siku 31-90 10%

angalizo

2. | Mikopo iliyo chini ya Kiwango | Siku 91-180 30

3. Mikopo yenye mashaka Siku 181-365 50

4. Mikopo mibaya/Hasara Zaidi ya siku 365 100

Kiasi cha tengo litakalotengwa kwa ajili ya kufidia mikopo mibaya
iliyocheleweshwa kitawekwa kwenye akaunti maalum ya mikopo
mibaya.

10.3 Kusimamisha mikopo kwa muda

(a) Chama kinaweza kusimamisha utoaji wa mikopo kulingana na mwenendo
wa ulipaji wa mikopo hiyo.

(b) Ikiwa na Mikopo mingi ambayo ipo mikononi mwa wanachama
haijakusanywa na hivyo kuhatarisha hali ya ukwasi katika chama
“liquidity crisis”. i

(c) Endapo Mrajis wa Vyama vya Ushirika atafanya ukaguzi na kubaini na
kujiridhisha kuwa hali halisi ya kifedha ni mbaya.

(d) Kubadilika kwa sera za serikalin katika utumishi.

SEHEMU YA KUMI NA MOJA
11. 0 UKUSANYAJI WA MADENI

Mikopo yote itakayotolewa na chama kwa wanachama wake itapaswa kulipwa
chamani kwa utaratibu uliopangwa na ikiwa utataratibu uliowekwa hautafatwa na
wakopaji chama kitakuwa na jukumu la kufatilia na kuhakikisha madeni yote
yanakusanywa.




11.1 Mambo ya kuzingatia kabla ya kuanza ukusanyaji wa madeni

Chama kitaendelea kuhakikisha madeni yote yanakusanywa kwa kuzingatia
utaratibu uliowekwa kati ya mkopaji na mkopeshaji na mambo yafuatao
yakibainika ufatiliaji wa karibu utahitajika, aidha miongoni mwa mambo hayo ni
pamoja na;

i. Malipo ya marejesho ya mwanachama vyatakuwa pungufu ya malipo
yaliyotakiwa kulipwa kwa mujibu wa masharti ya mkataba uliosainiwa na
mwanachama kipindi anachukua mkopo.

i. Endapo malipo ya marejesho ya mwanachama hayatafanyika ndani ya
kipindi cha siku thelathini (30) tangu marejesho hayo kutakiwa kufanyika
bila kujali kuwa mkopo uliocheleweshwa ni riba au riba na mkopo msingi.

ii. Iwapo Jedwali la marejesho ya Mkopo lillopo kwenye fomu ya mikopo
halitazingatiwa katika marejesho ya mkopo ya mwanachama.

iv.  Iwapo mwanachama atastafu ajira kwa mujibu wa sharia za utumishi wa
uma akiwa na mkopo basi atakatwa katika mafao yake

11.2 Mkataba wa mkusanya madeni

Chama kinaweza kuingia mkataba na mkusanya madeni endapo itaonekana
mkopaji amechelewesha marejesho na jitihada za chama kufanya ufatiliaji
zimeshindwa kuzaa matunda na hatimae kuona umuhimu wa kuweka mkusanya
madeni.

Aidha chama kinapaswa kuzingatia mambo yafuatayo kabla ya kuingia mkataba
na mkusanya madeni;

i Kuhakikisha mkusanya madeni ana kibali maalum cha kufanya kazi
hiyo kutoka mamlaka halali za serikali (TCDC)

ii. Kujiridhisha mahali na sehemu mtoa huduma anafanyia kazi zake

iii. Kuangalia historia ya mtoa huduma

iv. Kuhakikisha mtoa huduma analinda haki za mwanachama wakati wa
kukusanya madeni

V. Kuhakikisha mkusanya madeni anakusanya deni kwa kuzingatia
mkataba na makubaliano yaliyopo kwenye fomu ya mkopo na
mkataba wa mkopo

vi. Kuhakikisha mkusanya madeni anatambua vema mali za mkopaji
zilizotumika kudhamini mkopo
vii.  Kufanya tathmini na kujirdhisha kama Kuhakikisha mkusanya

madeni ana uwezo na vifaa vitakavyomsaidia kufanya kazi hiyo
pasipo kungiza chama gharama
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viii. Mkataba uainishe haki na wajibu za pande zote na upite kwa
mwanasheria kwa ajili ya kulinda haki za pande zote

iX. Mkataba wa mkusanya madeni na chama unapitishwa kwa Mrajis ili
aone kama mkataba husika haujaegemea upande mmoja

X. Kuhakikisha taratibu zote zitakazochukuliwa na Mkusanya madeni,
zinalinda haki ya mwanachama na chama kwa ujumla

SEHEMU YA KUMI NA MBILI
12.0 UFUTAJI WA MIKOPO NA UUZAJI WA DHAMANA

12.1 Hatua za ufutaji wa mikopo

MALENGO SACCOS itafuta mikopo yake kutoka katika mizania yake endapo:

(a) Mkopo utacheleshwa kurejeshwa kwa zaidi ya siku 365;

(b) Chama kitapoteza haki zake za kimkataba zinazohusiana na mkopo
husika; ’

(c) Chama kimekosa haki kisheria katika dai la mkopo husika

(d) Mkopo utakapoonekana hauwezi kukusanywa;

(e) Hakuna uwezekano wa chama kukusanya mkopo kutokana na hukumu ya
mahakama. y

(f) Dhamana zote zilizodhamini mkopo zimeshindwa kufuta mkopo
unaodaiwa

(g) Chama hakina uwezo wa kukusanya mkopo au hakuna dhamana au
jitihada za kukusanya deni zimeshindikana.

(h) Ikiwa chama kina tengo la mikopo mibaya linalotosha kufuta mkopo

Iwapo mkopo wa mwanachama utafutwa kwenye vitabu vya
chama na kama mwanachama huyo atakuwa hajatangazwa
kufilisika, mkopo huo utapaswa kufuatiliwa na kukusanywa
kama mikopo mingine.

12.2 Taratibu za chama kuuza dhamana za mwanachama

Ili kufidia mikopo mibaya chama kinaweza kuuza dhamana za mwanachama.
Aidha Kabla chama hakijauza dhamana za mwanachama kitapaswa kuzingatia
mambo yafuatayo; ;

i. Akiba, amana na hisa za hiyari za mwanachama zimechukuliwa
katika akaunti ya mwanachama lakini hazijatosheleza kulipa deni
husika la mwanchama

ii. Wadhamini wamepatiwa taarifa na kushindwa kutoa ushirikiano wa
kutosha kuhakikisha deni la mkopaji limelipwa.
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13.0 HITIMISHO

Sera hii imetayarishwa na kupitishwa na Bodi ya MALENGO SACCOS LTD
iliyokasimiwa madaraka ya mkutano mkuu
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Godwin Nsemwa Billy Leonard
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Mrajis wa Vyama vya Ushirika
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